RBI ची घोषणा…

2000 च्या नोटेबाबत RBI च्या निर्णयानंतर लोकांच्या मनात अनेक प्रश्न आहेत. यापैकी एक प्रश्न असा आहे की कोणीतरी 2000 रुपयांची नोट बदलण्यासाठी स्वीकारायची की ती नाकारायची? आरबीआयचे हे अपडेट जाणून घेऊया

दिल्ली, 19 मे रोजी संध्याकाळी 2000 च्या नोटेबाबत आरबीआयचा मोठा निर्णय आला आहे. आरबीआय आता या नोटा मागे घेणार आहे. नोटेची कायदेशीर निविदा कायम राहणार असली तरी नोट चलनात येणार आहे. स्वच्छ नोट धोरणांतर्गत बँकेने हा निर्णय घेतला आहे. तसेच, आरबीआयने स्पष्ट केले आहे की हे नोटाबंदी नसून नोटा बदलणे आहे. लोक 23 मे ते 30 सप्टेंबरपर्यंत 2000 रुपयांच्या नोटा बदलू शकतात. एकावेळी फक्त 20,000 रुपये म्हणजेच 2000 च्या 10 नोटा बदलता येतील.

कर तज्ज्ञ सुनील गर्ग यांनी झी बिझनेसला सांगितले की, नोट वैध असल्याने नोटेच्या व्यवहारात कोणतीही अडचण येत नाही. पण जेव्हा बँक तुम्हाला नोट बदलण्याची संधी देत ​​असेल, तेव्हा थेट बँकेत जाऊन बदलणे चांगले. याचे कारण असे की, जर तुमच्याकडे जास्त नोटा असतील तर त्या कुठून आल्या असा सवाल केला जाऊ शकतो.
मात्र, कोणत्या रकमेवर प्रश्न विचारले जातील याबाबत कोणतीही मार्गदर्शक तत्त्वे नाहीत. पण नियमानुसार जर तुम्ही ५० हजारांच्या वर रोख व्यवहार करत असाल तर तुम्हाला पॅन द्यावा लागेल. दुसरीकडे, व्यावसायिक 10,000 रुपयांपेक्षा जास्त रोखीने व्यवहार करू शकत नाहीत. अशा परिस्थितीत जर तुमच्या नोट्सची मर्यादा जास्त असेल तर तुम्ही प्रश्नोत्तराच्या वर्तुळात येऊ शकता. अशा स्थितीत तुमच्या उत्पन्नाच्या स्रोताचे उत्तर असणे अत्यंत आवश्यक आहे. जर तुम्ही उत्तर देऊ शकत नसाल तर तुम्ही अडचणीत येऊ शकता.
जर तुम्हाला वाटत असेल की मी दररोज 10-10 हजार रुपये जमा करेन. त्यामुळे तुमची चौकशी होणार नाही असे नाही. तुमची खाती पॅन आणि आधारशी जोडलेली आहेत. तुमची सर्व माहिती सरकारकडे आहे. अशा परिस्थितीत, मर्यादा गाठताच तुमची चौकशी केली जाईल. म्हणूनच तुम्ही कोणाकडूनही नोटा बदलून घेण्यासाठी किंवा ठेवण्यासाठी न घेणे चांगले आहे.

खाते असेल तर देवाणघेवाण करण्याची गरजच काय?
आम्ही नोटा बदलण्याबाबत बोलत आहोत, असेही सुनील गर्ग सांगतात. परंतु ज्यांची बँक खाती नाहीत त्यांना देवाणघेवाण आवश्यक आहे. ते एकावेळी 20,000 च्या नोटा बदलू शकतात. पण ज्यांचे आधीच बँक खाते आहे, त्यांना एक्सचेंजची काय गरज आहे? ते पैसे खात्यात जमा करू शकतात आणि त्यांच्या गरजेनुसार कधीही एटीएम इत्यादीद्वारे खात्यातून कायदेशीर व्यवहार करू शकतात. ठेवींवर मर्यादा नाही.

Leave a Comment