कसा राहील पावसाळा ?

कसा राहीलपावसाळा सर्व शेतकऱ्यांच्या मनामध्ये निर्माण झालेले मोठ्या प्रमाणातील चिंता करण्याचा प्रादुर्भाव राहील जलसंधारणाचे काम करा वेगवेगळ्या कंपनीच्या माध्यमातून imd च्या माध्यमातून वेधशाळेच्या किंवा इतर अभ्यासकांच्या माध्यमातून माणसं बद्दल वेगवेगळे मत मांडले जात आहेत बेडवरचे जे भविष्यवाणी झाली ती सुद्धा पण यापूर्वी पाहिले आणि या सर्व मतमतांतरानंतर सर्वांचं लक्ष लागून राहिलं होतं ते म्हणजे आयएमडीच्या माध्यमातून भारतीय हवामान वेधशाळेच्या माध्यमातून दिल्या जाणाऱ्या आजच्या सुधारित अंदाज वरती आज बारा वाजता भारतीय हवामान वेधशाळेच्या माध्यमातून जो सुधारित अंदाज आहे शेवटचा जो अनुमान असतो तो अनुमान वर्तवण्यात आलेला आहे आणि सामान्य पेक्षा कमी मान्सून राहील हे जे काही स्टेटमेंट होतं किंवा हा जो काही अंदाज होता त्या अंदाज मध्ये थोडासा दिलासा येत मानसून हा सामान्य राहील सर्वसामान्य किंवा सामान्य पेक्षा जास्त नाही परंतु सामान्य राहील अशा प्रकारचा अंदाज आज वर्तवण्यात आलाय तर नेमका मित्रांनो हा काय अंदाज वर्तवण्यात आलाय जी काही प्रेस नोट काढली जाते ती इंग्लिश मध्ये किंवा हिंदीमध्ये असते बऱ्याचदा शेतकरी मात्र बांधवांना त्याच्याबद्दल समजून सांगितला जात नाही किंवा बरेचसे पेपर मध्ये मग छोट्या छोट्या बातम्या दिल्या जातात, तर आजच्या या बातमीमधून मधून आज ही जी काही प्रेस नोट आहे किंवा हा जो काही अंदाज देण्यात आलेला आहे हा अंदाज आपण पूर्णपणे समजून घेण्याचा प्रयत्न करणार आहोत कोणत्या भागामध्ये पाऊस कसा राहील नेमका मानसून कधी सक्रिय होईल जून जुलै ऑगस्ट सप्टेंबर ह्या माणसांचा आपल्यावरती कसा परिणाम राहील आयडीची स्थिती काय राहील कसा राहील म्हणजे नेमकं काय हे जे काही प्रश्न असतील ते आपण या ठिकाणी समजून घेण्याचा प्रयत्न करणार आहोत सर्वात पाहिलं आपण ज्या माध्यमातून हा जो काही हवामानाचा अंदाज वर्तवला जातो सुधार तो पूर्व रीत असो हा पन्नास वर्षांचा जो डाटा आहे घेऊन किंवा पन्नास वर्षाच्या डाटा घेऊन किंवा बेस वरती हा सामान्य सर्वसामान्य पेक्षा जास्त सामान्य पेक्षा कमी वगैरे वर्तवले जातात आपण जर पाहिलं तर जे पाऊस आहे हा पाऊस 100% म्हणजे 87 मिलिमीटर हा साधारण पाऊस या ठिकाणी ग्राह्य धरला जातो त्याला पण शंभर टक्के म्हणू शकतो 876 मिलिमीटर ते 870 मिलिमीटर असा हा पन्नास वर्षाचा अवरेजली रेट फॉल आहे आणि त्याला साधारण म्हणजे शंभर टक्के पकडून त्याच्यापेक्षा कमी किंवा त्याच्यापेक्षा जास्त अशा प्रमाणामध्ये सामान्य सर्व सामान्य असतं 96 ते 104% पर्यंत सामान्य राहू शकतो त्याच्यापेक्षा काही कमी आला तर सामान्य पेक्षा कमी राहू शकतो आणि 90% जर पाऊस खाली गेला तर मात्र सामान्य पेक्षा कमी असा आणि 104% पेक्षा जर जास्त झाला तर सामान्य पेक्षा जास्त अशा प्रमाणामध्ये त्याचं वर्गीकरण केलं जातं मैदान यापूर्वी आपण जो पूर्वानुमान पाहिला होता जो एप्रिल महिन्यामध्ये देण्यात आलेला होता त्याच्यामध्ये बऱ्याच मोठ्या प्रमाणात सामान्य किंवा सामान्य पेक्षा कमी राहील लक्षणे साधारणपणे 92 टक्के पर्यंत पाऊस राहील अशा प्रकारची शक्यता वर्तवण्यात येत होते परंतु आजचा जो अंदाज वर्तवण्यात आला आहे याच्यामध्ये 94% पासून 104% पर्यंत सुद्धा हा पाऊस आहे अशा प्रकारे शक्यता वर्तवण्यात आलेल्या त्याच्यामुळे साधारणपणे मान्सून जो आहे तो पूर्ण देशांमध्ये सामान्य राहण्याची शक्यता वर्तवण्यात आलेली आहे. परंतु याच्यामध्ये आपण जर पाहिलं तर थोडीशी विसंगती आहे जून मध्ये थोडा कमी परत जुलैमध्ये जास्त ऑगस्टमध्ये कमी किंवा ऑगस्टमध्ये कमी सप्टेंबर मध्ये जास्त अशा प्रमाणामुळे हे शेतीचे नुकसान होण्यासाठी सुद्धा मोठ्या प्रमाणात कारणीभूत ठरू शकते याच्यामध्ये आपण बघू शकतो की मान्सून कसा राहील

किंवा आयोडीची परिस्थिती काय राहील, काढण्यात आलेली आहे त्याच्याबद्दल आपण जाणून घेऊ तुम्हाला या बातमीमध्ये मध्ये मिळेल,
नाही म्हणजे नॉर्मली नॉर्मल रेल असू शकते. आपण जर पाहिलं तर जून ते सप्टेंबर पर्यंत पूर्ण देशाचे अंदाज आहे, याच्यामध्ये 90% पेक्षा कमी आहे म्हणजे पूर्णपणे भारत किंवा इतर भाग जे आहे ते सुद्धा आपण समजून घेऊया. त्याच्यामध्ये गुजरात राजस्थान किंवा काही उत्तरेकडे भाग आहे त्याचा समावेश केला जातो परंतु जास्त करून महाराष्ट्राचे अंदाज आहे तो मध्य भारतामध्ये काउंट केला जातो 37 अंदाज असणार आहे याच्यामध्ये काही भाग असा आहे की ज्याच्यामध्ये सामान्य पेक्षा जास्त सुद्धा पाऊस राहू शकतो पश्चिम महाराष्ट्रातील काही भाग आहे त्याच्यामध्ये सामान्य वर्ष जास्त पाऊस होऊ शकतो आणि मराठवाड्यातील काही जिल्हे आहेत ज्याच्यामध्ये सामान्य पेक्षा कमी म्हणजे दुष्काळीत संघर्ष परिस्थिती जाणून घेण्याचा प्रयत्न करायचा नाही. आणि त्याच्यामुळे पाऊस कमी पडू शकतो पण, त्या पावसाला मोठा पोषक वातावरण असतं त्यावेळी म्हटलं जातं त्याच्यामध्ये विपरीत परिणाम असतात समुद्राचे तापमान आहे ते कमी होतं जे नॉर्मल टेंपरेचर आहे. परिस्थितीमध्ये विपरीत परिस्थितीमध्ये खूप जास्त सक्रिय राहतो सक्रिय असण्याची शक्यता वर्तवण्यात आलेली आहे आणि परिस्थिती झाली तर त्या ठिकाणी पावसाची परिस्थिती आहे ती वाढू शकते. याच्यामध्ये पूर्णपणे महाराष्ट्रामध्ये आपण जर पाहिलं तर अहमदनगर जिल्ह्याचा काही थोडासा भाग, छत्रपती संभाजीनगर जालना ,परभणी ,आणि बीडचा काही भाग हा जो भाग आहे हा भाग या ठिकाणी बिलो नॉर्मल रेन राहू शकतो अशा प्रकारची एक जे पूर्णपणे चारही महिन्यांमध्ये, आता याच्यानंतर मान्सून सक्रिय होण्यासाठी सुद्धा नकाशा देण्यात आलेला आहे जळगाव ,काही धुळे, चा भाग बुलढाण्याचा पश्चिमेकडील भाग, त्याचबरोबर छत्रपती संभाजी नगरचा उत्तरेकडील भाग ,जाण्याचा काही भाग परभणीचा काही भाग किंवा नांदेडचा पश्चिमेकडील भाग हा जो काही भाग आहे हा भाग जूनमध्ये खूप कमी प्रमाणात पाऊस असू शकतो पुणे जिल्ह्याचा काही भाग त्याच्यामध्ये रायगड जिल्ह्याचा, काही भाग हा भाग सुद्धा खूप कमी पाऊस असू शकतो अकोला जिल्हा अमरावतीचा काही भाग, बुलढाण्याचा पूर्वेकडील भाग या भागांमध्ये सुद्धा जूनमध्ये सामान्य पेक्षा सुद्धा कमी पाऊस म्हणजे आर्थिक कमी पाऊस हा जूनमध्ये या ठिकाणी दिसून येऊ शकतो. महाराष्ट्रामध्ये हे जे काही तीन चार जिल्हे आहेत या तीन चार जिल्ह्यांमध्ये परिस्थितीत दिसून येऊ शकते आणि नागपूर जिल्ह्याचा पूर्वेकडील भाग हा भाग सुद्धा या जून महिन्याच्या पावसामध्ये एक कमी पावसाचा भाग म्हणून या ठिकाणी राहू शकतो. आता याच्या व्यतिरिक्त

आपण जर पाहिलं तर जो पाऊस याठिकाणी मान्सून मध्ये होणार आहे त्याच्यामध्ये साधारणपणे एक तारखेपासून तीन तारखेपर्यंत केरळमध्ये मान्सून येण्याची शक्यता असते परंतु आता सध्या अंदमान पासून पुढे निघाल्यानंतर काही बेटावरतीच मान्सून अडकलेला आहे त्याच्या व्यतिरिक्त सध्या तरी परिस्थिती एवढा पोषक आहे

राजस्थान किंवा इतर काही भागांमध्ये गेल्या दोन-तीन दिवसापासून खूप मोठ्या प्रमाणात पाऊस पडतोय त्याच्यामुळे सुद्धा माणसांच्या पुढील वाटचालीला हा थोडासा निर्माण होतोय आणि या सर्वांच्या पार्श्वभूमी आपण जर पाहिलं तर सध्या जे काही लेटेस्ट अंदाज देण्यात आलेले तर त्यानुसार पाच जून पर्यंत मान्सून केरळमध्ये दाखल होईल अशा प्रकारची शक्यता वर्तवण्यात आलेली आहे.

पाच जून पर्यंत जर केरळमध्ये मान्सून जर दाखल झाला किंवा त्यापूर्वीचा मान्सून दाखल झाला तर महाराष्ट्रामध्ये साधारणपणे कोकण आणि जे काही किनारपट्टी आहे गोवा आहे या भागामध्ये 14 तारखेपर्यंत 10 ते 14 तारखेच्या दरम्यान सक्रिय होऊ शकतो परंतु पूर्ण महाराष्ट्रामध्ये त्याच्यामध्ये विदर्भ असेल किंवा मराठवाडा असेल पश्चिम महाराष्ट्रा चा साग असेल याच्यासाठी 16 जून ते 23 जून या कालावधीमध्ये या नवीन वर्तवण्यात अंदाजा प्रसार हा मान्सून सक्रिय होण्याची शक्यता आहे परंतु विलंब जर लागला कारण सध्याची जी परिस्थिती आहे

त्याच्यामध्ये आता बऱ्याच जणांच्या माध्यमातून विश्लेषण की 18 तारखेपर्यंत सर्व दूर चांगला पाऊस होईल.
19 तारखेपर्यंत सर्व चांगला पाऊस होईल, परंतु 18, 19 तारखेपर्यंत चांगला पाऊस होण्याची सध्यातरी कुठलीही शक्यता नाहीये 23 जून पर्यंत जर मान्सून पूर्णपणे सक्रिय झाला आणि 22, 20 ते 23 तारीख किंवा 24 तारखेपर्यंत जर चांगला माणसं जर सक्रिय झाला तर 28 जून नंतर शेतकऱ्यांना पेरणीसाठी पोषक परिस्थितीत निर्माण होऊ शकते किंवा तिथून पुढे चांगले पद्धतीने आपल्याला होल पाहिजे तेव्हा काही भागांमध्ये मान्सूनपूर्वक किंवा मानसून सक्रिय होत असताना सुद्धा दहा तारखे नंतर काही भागांमध्ये पाऊस होण्याची शक्यता असू शकते कारण याच्यामध्ये नांदेड किंवा जो काही परभणी भाग आहे या भागांमध्ये 18 तारखेच्या पूर्वीसुद्धा पाऊस पडू शकतो अशा प्रकारचे शक्यता आहे आता सुद्धा या दोन-तीन दिवसांमध्ये पाऊस पडण्याची शक्यता आहे

मागे पाऊस पेरणीसाठी बोल देणारे नसतात त्याच्यामुळे जे काही बोल पाहिजे अशी बोल झाल्यानंतरच पेरणी करावी अशा प्रकारे सर्वांचा आवाहन असतं
जास्त पाऊस जर आला तर सारख संकट या ठिकाणी निर्माण होणे.
अशा प्रकारे माणसं सक्रिय होण्यासाठी साधारणपणे 23 ते 24 जून सुद्धा होऊ शकतो 16 ते 24 जून पर्यंत महाराष्ट्रामध्ये पूर्णपणे माणसं सक्रिय होईल अशा प्रकारचा आता लेटेस्ट अपडेट आले नाही, आणि यानुसार आता माणसांची पुढील वाटचाल राहणारे अर्थार्थी आपण जर पाहिलं तर 23 जून पर्यंत जर पाऊस आला पण काढू…

Leave a Comment